12C Nguyen Van To

We're Family

Trang ChínhTrang Chính  HomeHome  CalendarCalendar  GalleryGallery  Trợ giúpTrợ giúp  Tìm kiếmTìm kiếm  Thành viênThành viên  NhómNhóm  Đăng kýĐăng ký  Đăng NhậpĐăng Nhập  

Share | 

Em đã mơ về cánh đồng lau cỏ

Xem chủ đề cũ hơn Xem chủ đề mới hơn Go down 
Tác giảThông điệp
mía
Admin
Admin

Bài gửiTiêu đề: Em đã mơ về cánh đồng lau cỏ   Fri Dec 10, 2010 2:20 pm

Anh đã từng nói với em rằng rồi một ngày anh sẽ dắt tay em chạy trên cánh dồng lau cỏ, sẽ đàn em nghe những bản tình ca bất tận. Để mỗi đêm về em luôn mơ về cánh đồng cỏ của buổi chiều tà, ngồi tựa vai anh tưởng chừng như thời gian và những bộn bề của cuộc sống ngưng đọng, em đã thấy một đồng cỏ thanh bình với ánh nắng chiều dần buông. Có gì thanh bình hơn thế nữa đâu đúng không anh? Anh yêu những đồng cỏ, anh yêu những ngọn cỏ lau bởi anh thích vẻ đẹp tinh khôi của nó và hơn hết vì nó gắn với kí ức một thời thơ dại. Những buổi nô đùa cũng bạn bè, đến cái cảm giác của chàng trai mới lớn bẽn lẽn hái những nhành cỏ lau cột thành chùm mang tặng người con gái với ánh nhìn trong vắt.
Em vẫn nhớ như in từng dòng cảm xúc trong anh khi kể về đồng cỏ, nhớ tình yêu anh dành cho em đong đầy trong đáy mắt. Giờ đây em lại mỉm cười cùng những mộng mị chốn đồng cỏ xa mờ kia. Chỉ là mộng mị thôi đúng không anh, bởi anh đã quên rồi lời hứa ngày cũ và giờ anh đã bước đi trên những con đường hiện đại, ở đó không có những khung cảnh thanh bình trong vắt, chỉ có khói bụi và cuộc sống xô bồ hiện hữu và hơn hết bên anh đã có một người con gái khác em… Cô gái không có ánh nhìn trong veo ngày mới lớn như em, nhưng có lẽ cô ấy có một tình yêu trọn vẹn dành cho anh và anh có một tình yêu trọn vẹn dành cho cô ấy.

Em vẫn mơ về cánh đồng lau cỏ, em nghe lời thì thầm bên tai rằng cánh đồng nhớ anh và mong anh quay về ngồi thật lâu trên cánh đồng ấy mỗi buổi chiều về và rằng cánh đồng yêu anh bằng tình yêu như giọt sương đêm, trong vắt và trầm buồn theo đúng nghĩa của đêm. Cánh đồng cỏ lau nhớ anh quay quắt, từng đợt gió lùa xác xơ, ngọn cỏ lau rơi trong gió chiều ao ước một lần được cơn gió mang chúng đến bên anh nhưng dường như niềm ao ước xa xôi như cơn gió… Gió vô tình đánh rơi nỗi nhớ gửi cùng anh để anh mãi xa chốn chân trời vô định, để cánh đồng cỏ lau trầm buồn tít tắp xa, để cánh đồng cỏ lau thanh bình giờ đây rộn gió…

Xem lý lịch thành viên

Em đã mơ về cánh đồng lau cỏ

Xem chủ đề cũ hơn Xem chủ đề mới hơn Về Đầu Trang 
Trang 1 trong tổng số 1 trang